ISTANAIMPIAN Slot Online

Bandar slot 2023

bandar slot terpercaya

bandar slot 2023

bandar slot 2023

bandar slot 2023

bandar slot gacor

Tổng hợp

Hướng dẫn cách tính thuế hoàn công chuẩn và chính xác nhất

Công trình xây dựng hoàn thành và chỉ được phép đi vào hoạt động khi chủ đầu tư, nhà thầu đã hoàn tất thủ tục hoàn công theo quy định của pháp luật. Vậy thế nào là hoàn công nhà và cách tính thuế hoàn công ra sao? Học viện TACA sẽ giải đáp tất cả thắc mắc của bạn thông qua bài viết sau.

cach tinh thue hoan cong

I. Khái niệm hoàn công nhà là gì?

Hoàn công nhà được hiểu là nhà ở hay các công trình xây dựng sau khi được xây dựng hoàn thiện thì cần được cập nhật lên sổ đỏ để xác nhận giá trị tài sản. Theo đó, việc thực hiện thủ tục hoàn công là điều kiện cần thiết để cơ quan có thẩm quyền xác lập quyền sở hữu tài sản.

Việc cập nhật quyền sở hữu tài sản hợp pháp giúp thuận tiện hơn trong các quá trình giao dịch chuyển nhượng, thế chấp tài sản và sẽ được Nhà nước đền bù trong trường hợp bất động sản tọa lạc tại vị trí vùng bị quy hoạch. 

Tuy nhiên, đối với trường hợp công trình đó chưa được hoàn công thì sẽ không được Nhà nước đền bù hoặc gây khó khăn trong các giao dịch mua bán, chuyển nhượng.

Tham khảo khóa học Ôn thi đại lý thuế

II. Đóng phí hoàn công nhà như thế nào?

Việc làm thủ tục hoàn công xây dựng là cách thức xác lập quyền sở hữu nhà đất của chủ đầu tư. Do đó, chủ đầu tư công trình xây dựng cần phải thực hiện nộp các khoản lệ phí hoàn công nhà để được xác nhận quyền sử hữu tài sản hợp pháp. Theo đó, khoản lệ phí này được hiểu là lệ phí trước bạ hoàn công.

Tại Khoản 1, Điều 2 của Nghị định 45/2011/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ thì nhà đất là một trong những đối tượng phải chịu lệ phí thuế trước bạ hoàn công. 

Đồng thời, theo quy định của pháp luật về trường hợp người có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải có trách nhiệm nộp thuế trước bạ. Tuy nhiên, tại Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP quy định không phải đối tượng nào khi làm hồ sơ hoàn công đều phải nộp lệ phí trước bạ. 

Cùng với đó, tại Khoản 11, Điều 4 của Nghị định 45/2011/NĐ-CP cũng quy định các trường hợp cụ thể như: nhà ở hộ gia đình/ cá nhân tạo lập theo hình thức xây dựng nhà ở riêng lẻ sẽ không phải đóng lệ phí trước bạ khi hoàn công công trình. 

cach tinh thue hoan cong

III. Các khoản phí và cách tính thuế hoàn công nhà

1. Chi phí lập hồ sơ hoàn công

Phí lập bản vẽ hiện trạng sẽ được tính từ 150.000 đ/m2 tùy theo từng mức chi phí thiết kế bản vẽ do công ty xây dựng đề ra 

2. Thuế giá trị gia tăng 

  • Đối với trường hợp chủ nhà tự thầu thi công công trình xây dựng (nhà ở riêng lẻ dưới 03 tầng và có tổng diện tích sàn dưới 250m2)

Thuế GTGT = Thuế khoán x Mức kê khai các khoản chi phí vật tư và nhân công 

Trong đó:

  • Mức kê khai các khoản chi phí vật tư: chủ nhà cần cung cấp đầy đủ các hóa đơn phí vật tư xây dựng để làm cơ sở tính mức kê khai. Tuy nhiên, với trường hợp không cung cấp được hóa đơn thì có thể tính dựa trên cơ sở giá trị công trình xây dựng (Theo đơn giá xây dựng tại bảng suất vốn đầu tư của Bộ Xây dựng – Quyết định số 44/QĐ-BXD).
  • Thuế khoán: mức thuế khoán đối với trường hợp xây dựng không bao thầu là 5% và xây dựng có bao thầu là 3% (Theo quy định tại Công văn số 92/2015/TT-BTC của Bộ tài chính).

Ví dụ cách tính thuế và khoản phí xây dựng (áp dụng đơn giá xây dựng suất vốn đầu tư), cụ thể: 

Anh B xây nhà phố gồm 1 tầng trệt và 1 lầu trên diện tích đất 100m2, tự thuê nhân công xây dựng và có bao thầu. 

  • Đối với trường hợp nhà ở 2 tầng, kết cấu chịu lực bê tông cốt thép thì có đơn giá xây dựng suất vốn đầu tư là 6.500.000 đ/m2 
  • Mức chi phí xây nhà là 1.300.000.000 đồng.
  • Mức thuế khoán đóng là 3% x chi phí xây tương đương 39.000.000 đồng.

– Trong trường hợp trên sẽ được chia làm hai hướng giải quyết cụ thể như:

  • Chủ nhà là người trực tiếp thực hiện công trình xây dựng thì chính chủ nhà phải đứng ra đóng loại thuế này
  • Theo Công văn số 3700/TCT-DNK, nếu chủ nhà có thuê bên thứ ba (trường hợp cá nhân) thì bên thứ ba nhận thầu thi công xây dựng phải trực tiếp đóng loại thuế này.

– Đối với các loại công trình xây dựng chuyên dụng (nhà ở trên 3 tầng và có thuê công ty thầu thi công xây dựng: Mức thuế giá trị gia tăng = 10%)

Thuế giá trị gia tăng (thuế VAT) thường do công ty xây dựng thầu thi công đóng, chủ nhà không phải đóng loại thuế này. 

cach tinh thue hoan cong

3. Thuế tiền sử dụng đất khi cấp sổ đỏ

Mức thuế đóng = 50% x Đơn giá đất theo UBND Nhà nước (trường hợp sử dụng đất trong hạn mức cho phép)

Tuy nhiên, với trường hợp tổng diện tích đất sử dụng vượt quá mức cho phép theo quy định thì mức thuế đóng sẽ là 100% đơn giá đất theo UBND Nhà nước (được áp dụng với phần đất vượt hạn mức cho phép).

Bên cạnh đó, theo Quyết định số 18/2016/QĐ-UBND của UBND TP.HCM thì đối với khu vực Thành phố Hồ Chí Minh hạn mức đất được cấp cho mỗi cá nhân/ hộ gia đình sẽ là 300m2.

Lưu ý: Mỗi cá nhân chỉ được sử dụng đất trong hạn mức cho phép theo quy định tại một tỉnh/ thành nhất định. Và tùy thuộc từng trường hợp cụ thể mà có thể miễn giảm hoặc không cần đóng thuế tiền sử dụng đất khi cấp giấy chứng nhận.

4. Lệ phí trước bạ 

Theo khoản 11, Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ đối với trường hợp nhà ở của hộ gia đình, cá nhân tạo lập thông qua hình thức phát triển nhà ở riêng lẻ thì không phải nộp lệ phí trước bạ.

Tuy nhiên, theo quy định mới nhất của luật pháp, cụ thể tại khoản 1, Điều 3 – Điều 4 Thông tư 13/2022/TT-BTC và khoản 1, Điều 8 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ khi được giấy chứng nhận được tính theo công thức như sau:

Lệ phí trước bạ = 0.5% x (Giá 1m2 đất tại Bảng giá đất x Diện tích)

Bài viết trên đã cung cấp một cách tổng quan nhất những thông tin về thuế hoàn công nhà. Tuy nhiên, những điều luật trên không mang tính chất cố định, do vậy, bạn cần tìm hiểu và cập nhật mới nhất về những quy định này. Học viện TACA mong rằng những chia sẻ trên có ích với bạn trong việc áp dụng tính thuế hoàn công nhà. 

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button